![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/ขนมที่กินแล้วไม่อ้วน-lead.jpg)
รู้วิธียับยั้ง “ความอยาก” ก่อนน้ำหนักขึ้นไม่รู้ตัว
เคยเป็นไหม ควบคุมความอยากอาหารไม่ได้สักที ทั้งๆ ที่ไม่หิว ยิ่งเป็นพวกขนม นม เนย น้ำสีสันต่างๆ โอย,,,เห็นแล้วอยากจะวิ่งเข้าใส่ แล้วจะมีคติประจำใจ “พรุ่งนี้ค่อยลดแล้วกันนะ” หรือ “วันนี้วันสุดท้ายแล้ว” สัญญากับตัวเอง แต่พอได้ลองกิน หืม…. อร่อย เลยทำให้กินต่อไปเรื่อยๆ พอรู้ตัวอีกที่ น้ำหนักก็ขึ้นแบบไม่รู้ตัว T_T
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/diet-no-sweets.webp)
ที่เป็นแบบนี้เป็นเพราะไม่สามารถควบคุม “ความอยากอาหาร” ของตัวเองได้ เมื่อกระเพาะร่ำร้องหาแต่ของกินตลอดเวลา ลองมาดูมีวิธียับยั้งอาการนี้กัน
ดื่มน้ำให้มากขึ้น
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/710AC67F806B42ABB93A1BBE0EC42D10.webp)
การดื่มน้ำจะช่วยทำให้รู้สึกอิ่มมากขึ้น อาจจะไม่รู้สึกว่าหนักท้องเหมือนกับกินอาหาร แต่ช่วยทำให้ไม่รู้สึกอยากอาหารได้บ้าง ถ้าดื่มน้ำเปล่าในปริมาณที่เหมาะสม จะช่วยลดความอยากอาหารได้
มาดื่มน้ำกันเถอะ นอกจากจะอิ่มท้อง แถมยังทำให้ผิวพรรณไม่แห้งด้วยน้า……………
ดื่มชาร้อนๆ
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/tea.jpg)
เวลาความเครียดรุมเร้าจากที่ทำงาน หรืออ่านหนังสือก็ตาม จะทำให้ฮอร์โมนคอร์ติซอลพุ่ง เป็นตัวทำให้อยากกินอะไรหวานๆ แต่เราหลีกเลี่ยงได้ค่ะ ด้วยการดื่มชาร้อนๆ ซึ่งช่วยให้เราคลายความเครียดได้เช่นกัน
โยคะเพิ่มความสงบ
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/YOGA-POSE1-475x317-1.jpg)
ลองเล่นซักคอร์สเพื่อปรับสมดุลในร่างกาย และยังได้ออกกำลังกาย ยืดเส้นยืดสาย ทำให้เราเบี่ยงเบนความสนใจจากอาหารน้ำตาลสูงๆ ได้ค่ะ และยังได้หุ่นกระชับเป็นของแถมอีก
นอนหลับให้เต็มอิ่ม
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/admin-ajax-7.jpg)
การนอนหลับไม่เพียงพอจะทำให้รู้สึกหิวมากขึ้นกว่าปกติ ถ้าเรานอนไม่พอ ร่างกายจะสร้างฮอร์โมนคอร์ติซอล หรือ “ฮอร์โมนแห่งความเครียด” ตัวกระตุ้นที่ทำให้เราอยากของหวานๆ ดังนั้นเพื่อหลีกเลี่ยง เราก็ควรนอนหลับให้เพียงพอค่ะ
การนอนน้อยทำให้กินมากขึ้น ส่งผลให้อ้วนขึ้น แต่ในทางกลับกัน การนอนเต็มอิ่มทำให้อยากอาหารน้อยลง ส่งผลให้ผอมลง
ดื่มน้ำมะพร้าว
![](https://tsponline.co/wp-content/uploads/2021/10/admin-ajax-5.jpg)
ในน้ำมะพร้าวนั้นมีโพแทสเซียม ซึ่งช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือด ทำให้เรารู้สึกผ่อนคลาย และลดความอยากกินเค้กและของหวานๆด้วย
รับมือกับความเครียดให้ได้
เคยได้ยินไหม “ความเครียดกับขนมหวาน” เป็นของคู่กัน เพราะน้ำตาลในขนมช่วยทำให้อารมณ์เครียดผ่อนคลายมากขึ้น เราหลีกเลี่ยงขนมหวานได้ แต่เราจะหลีกหนีความเครียดไม่ได้
ถ้าเป็นคนที่เครียดแล้วต้องกิน ขอแนะนำเป็นเครียดแล้วออกกำลังกายจะดีกว่านะคะ เพราะการออกกำลังกายเป็นอีกทางหนึ่งที่จะช่วยลดความเครียดได้ จากที่เครียดแล้วก็กิน เปลี่ยนมาเป็นเครียดแล้วก็ออกกำลัง ความเครียดลดลง แถมหุ่นก็ดีขึ้น
บางครั้งเราไม่ได้กินเพราะหิว แต่กินเพราะอยากจะเคี้ยว เบื่อ นอนไม่พอ ความเครียด หรือจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม แค่เราเติมเต็มความต้องการพิ้นฐานของร่างกาย ไม่ว่าจะดื่มน้ำให้เพียงพอ นอนหลับให้เต็มอิ่ม การออกกำลังกายตามสมควร เมื่อร่างกายมีความสุข เราก็จะเลิกกินจุบจิบไปอัติโนมัติ
ใส่ความเห็น
คุณต้องเข้าสู่ระบบ เพื่อจะพิมพ์ความเห็น